อาจารย์ประจำหลักสูตร ทรัพยากรประมง

ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. สุวัฒน์ จุฑาพฤทธิ์

Assistant Professor Dr. Suwat Jutapruet

  • ตำแหน่ง : รักษาการประธานคณะกรรมการบริหารหลักสูตร วท.บ. (ทรัพยากรประมง) / Head of Curriculum B.Sc. (Fishery Resources)
  • E-Mail : suwat.j@psu.ac.th, ball153@gmail.com
  • เบอร์โทร : 0-7727-8801 ต่อ -8605
  • วุฒิการศึกษา : ปร.ด. (การจัดการทรัพยากรทะเลและชายฝั่ง) ม.สงขลานครินทร์ วท.ม. (วิทยาศาสตร์เชิงคำนวณ) ม.วลัยลักษณ์ วท.บ. (วาริชศาสตร์) ม.เทคโนโลยีสุรนารี
  • สาขาที่เชี่ยวชาญ/งานวิจัย : การจัดการทรัพยากรทะเลและชายฝั่ง เน้นด้านสัตว์ทะเลเลี้ยงลูกด้วยนม แหล่งที่อยู่อาศัย และการอนุรักษ์

ศาสตราจารย์เกียรติคุณ ดร. บุญเสริม วิทยชำนาญกุล

Professor Dr. Boonsirm Withyachumnarnkul

  • E-Mail : wboonsirm@yahoo.com
  • เบอร์โทร : 0-7727-8863
  • วุฒิการศึกษา : Ph.D. (Neuroendocrinology) University of Rochester, USA
  • สาขาที่เชี่ยวชาญ/งานวิจัย : Selective breeding program in shrimp, Shrimp biotechnology

รองศาสตราจารย์ ดร. ปาริชาต นิลวิเชียร

Associate Professor Dr. Parichart Ninwichian

  • E-Mail : parichartn@yahoo.co.uk
  • เบอร์โทร : 0-7727-8801 ต่อ -8606
  • วุฒิการศึกษา : Ph.D. (Fisheries and Allied Aquacultures) Auburn University, USA M.Sc. (Fisheries and Allied Aquacultures) Auburn University, USA วท.บ. (เทคโนโลยีการประมง)
  • สาขาที่เชี่ยวชาญ/งานวิจัย : การเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำ พันธุศาสตร์สัตว์น้ำ

รองศาสตราจารย์ ดร.พงศ์ศักดิ์  เหล่าดี

Associate Professor Dr. Pongsak Laudee

  • E-Mail : pongsak.l@psu.ac.th, p_laudee@yahoo.com
  • เบอร์โทร : 0-7727-8801
  • วุฒิการศึกษา : วท.ด. (ชีววิทยา) ม.เชียงใหม่ วท.ม. (ชีววิทยา) ม.เชียงใหม่ วท.บ. (เพาะเลี้ยงสัตว์น้ำ) ม.แม่โจ้
  • สาขาที่เชี่ยวชาญ/งานวิจัย : นิเวศวิทยาแหล่งน้ำจืด แมลงน้ำ สิ่งแวดล้อมทางน้ำ ความหลากหลายทางชีวภาพ

ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. กานดา ค้ำชู

Assistant Professor Dr. Kanda Kamchoo

  • E-Mail : kanda.k@psu.ac.th
  • เบอร์โทร : 0-7727-8801 ต่อ -8623
  • วุฒิการศึกษา : วท.ด. (ชีววิทยา) ม.เชียงใหม่ วท.ม. (ชีววิทยา) ม.เชียงใหม่ วท.บ. (เพาะเลี้ยงสัตว์น้ำ) ม.แม่โจ้
  • สาขาที่เชี่ยวชาญ/งานวิจัย : ปรสิตวิทยา ทรัพยากรประมง

ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. จรีพร เรืองศรี

Assistant Professor Dr. Jareeporn Ruangsri

  • E-Mail : jareeporn.r@psu.ac.th
  • เบอร์โทร : 0-7727-8801 ต่อ -8630, 09-1078-7013
  • วุฒิการศึกษา : Ph.D. (Aquaculture) University of Nordland, Norway วท.ม. (เทคโนโลยีชีวภาพ) ม.สงขลานครินทร์ วท.บ. (วาริชศาสตร์) ม.สงขลานครินทร์
  • สาขาที่เชี่ยวชาญ/งานวิจัย : โรค ชีวโมเลกุลภูมิคุ้มกันและการจัดการสุขภาพสัตว์น้ำ

รองศาสตราจารย์ ดร. ภัททิรา พงษ์ทิพย์พาที

Associate Professor Dr. Pattira Pongtippatee

  • E-Mail : pattirataweepreda@yahoo.com
  • เบอร์โทร : 0-7727-8863
  • วุฒิการศึกษา : ปร.ด. (กายวิภาคศาสตร์) ม.มหิดล วท.ม. (กายวิภาคศาสตร์) ม.มหิดล พย.บ. (พยาบาลศาสตร์) ม.สงขลานครินทร์
  • สาขาที่เชี่ยวชาญ/งานวิจัย : ระบบสืบพันธ์ุสัตว์น้ำ

ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. ศิรุษา กฤษณะพันธุ์

Assistant Professor Dr. Sirusa Kritsanapuntu

  • E-Mail : sirusa.k@psu.ac.th
  • เบอร์โทร : 0-7727-8801
  • วุฒิการศึกษา : Ph.D. (Marine Science) Nagasaki University, Japan วท.ม. (วิทยาศาสตร์การประมง) ม.เกษตรศาสตร์ วท.บ. (เพาะเลี้ยงสัตว์น้ำ) ม.เกษตรศาสตร์
  • สาขาที่เชี่ยวชาญ/งานวิจัย : ชีววิทยาทางทะเล วาริชกรรมการเพาะเลี้ยงสัตว์ทะเล ประมงชายฝั่งพื้นบ้าน

ดร. ดวงรัตน์ ชูเกิด

Dr. Duangrat Chookird

  • E-Mail : c.duangrat@yahoo.com
  • เบอร์โทร : 0-7727-8801 ต่อ -8615
  • วุฒิการศึกษา : ปร.ด. (วาริชศาสตร์) ม.สงขลานครินทร์ วท.ม. (เทคโนโลยีอาหาร) ม.สงขลานครินทร์ วท.บ. (วาริชศาสตร์) ม.สงขลานครินทร์
  • สาขาที่เชี่ยวชาญ/งานวิจัย : อาหารสัตว์น้ำ

ดร. สรายุทธ อ่อนสนิท

Dr. Sarayuth Onsanit

  • E-Mail : sarayuth.o@psu.ac.th, onsanit_m@hotmail.com
  • เบอร์โทร : 0-7727-8801 ต่อ -8605
  • วุฒิการศึกษา : Ph.D. (Marine Biology) Xiamen University, P.R. China วท.ม. (วิทยาศาสตร์ทางทะเล) จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย วท.บ. (วิทยาศาสตร์ทางทะเล) สถาบันเทคโนโลยีราชมงคล
  • สาขาที่เชี่ยวชาญ/งานวิจัย : Anthocyanins application in aquatic animals, Crustaceans biology and aquaculture, Pitcher plants biodiversity and Conservative Ecology